Đề Xuất 5/2022 # Cách Tính Giá Xuất Kho Theo Phương Pháp Fifo # Top Like

Xem 16,434

Cập nhật nội dung chi tiết về Cách Tính Giá Xuất Kho Theo Phương Pháp Fifo mới nhất ngày 22/05/2022 trên website Cuocthitainang2010.com. Hy vọng thông tin trong bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu ngoài mong đợi của bạn, chúng tôi sẽ làm việc thường xuyên để cập nhật nội dung mới nhằm giúp bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến nay, bài viết này đã thu hút được 16,434 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Bài Tập Về Tính Giá Các Đối Tượng Kế Toán
  • Tìm Hiểu Về Phương Pháp First In First Out Trong Kế Toán
  • 【Tin Tức】Tính Giá Xuất Kho Theo Phương Pháp Fifo
  • Phương Pháp Nhập Trước, Xuất Trước (First In, First Out
  • Các Tính Năng Và Ví Dụ Về Phương Pháp Fifo / Quản Trị Tài Chính
  • Cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO nhập trước xuất trước và ví dụ cụ thể đối với phương pháp nhập trước xuất trước

    Hiểu đơn giản về cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO nhập trước xuất trước các bạn lưu ý là giá trị trong kho nào có trước xuất đi trước, có sau xuất đi sau, bắt đầu xuất từ tồn đầu kỳ

    Cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO ( nhập trước xuất trước)

    Khái niệm phương pháp FIFO:

    Phương pháp nhập trước, xuất trước áp dụng dựa trên giả định là giá trị hàng tồn kho được mua hoặc được sản xuất trước thì được xuất trước, và giá trị hàng tồn kho còn lại cuối kỳ là giá trị hàng tồn kho được mua hoặc sản xuất gần thời điểm cuối kỳ.

    Đơn giá nhập kho = Giá nhập kho/ Số lượng nhập kho

    Ưu điểm: Tính toán được giá trị của hàng xuất kho của từng lần xuất hàng nên cung cấp được số liệu kịp thời cho kế toán ghi sổ

    Nhược điểm: Doanh hiện tại không phù hợp với Chi phí hiện tại

    Vận dụng phương pháp FIFO để tính giá xuất kho nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ để tính giá thành sản xuất trong doanh nghiệp

    Đối tượng áp dụng cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO:

    + Áp dụng cho những doanh nghiệp có hàng hóa mà giá cả có tính ổn định, hoặc giá cả hàng hóa đang trong thời kỳ có xu hướng giảm

    + Thường là các doanh nghiệp kinh doanh các mặt hàng có hạn sử dụng nhỏ mà thiết yếu như: thực phẩm, mỹ phẩm, thuốc,…

    Ví dụ về cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO

    Bài tập: Doanh nghiệp A hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kê khai thường xuyên, tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và có tình hình nguyên vật liệu trong tháng 9 như sau:

    – Tồn kho đầu tháng: 4.000 kg đơn giá: 120.000đồng/kg

    1. Ngày 1/9, mua nhập kho 3.500 kg, giá mua chưa thuế GTGT 10% là 118.000 đồng/kg, đã thanh toán bằng tiền vay ngân hàng.

    2. Ngày 6/9 xuất kho 4.500 kg cho sản xuất sản phẩm.

    3. Ngày 8/9, Nhận góp vốn kinh doanh 8.000 kg NVL, nhập kho theo giá trị thỏa thuận là 121.000 đồng/kg. Chi phí vận chuyển, bốc dỡ đã chi bằng tiền mặt: 8.000.000 đồng.

    4. Ngày 10/9, xuất kho 6.000 kg, một nửa cho sản xuất sản phẩm, một nửa dùng chung cho phân xưởng.

    5. Ngày 30/9, Kiểm kê số lượng vật liệu tồn kho thực tế 4.950 kg, số chênh lệch so với số kế toán chưa có quyết định xử lý.

    Yêu cầu: Định khoản, phản ánh vào tài khoản các nghiệp vụ kinh tế phát sinh biết DN A tính giá nguyên vật liệu xuất kho theo phương pháp: Nhập trước xuất trước (FIFO)

    Hãy định khoản và vận dụng cách tính giá xuất kho theo phương pháp FIFO trên để làm bài tập trên

    Bài làm:

    1/ Ngày 1/9, mua nhập kho 3.500 kg, giá mua chưa thuế GTGT 10% là 118.000 đồng/kg, đã thanh toán bằng tiền vay ngân hàng

    Nợ TK 152: 3500 x 118.000 = 413.000.000

    Nợ TK 133: 41.300.000

    Có TK 3411: 454.300.000

    2/ Ngày 6/9 xuất kho 4.500 kg cho sản xuất sản phẩm.

    Nợ TK 621: 4000 x 120.000 + 500 x 118.000 = 539.000.000

    Có TK 152: 539.000.000

    3/ Ngày 8/9, Nhận góp vốn kinh doanh 8.000 kg NVL, nhập kho theo giá trị thỏa thuận là 121.000 đồng/kg. Chi phí vận chuyển, bốc dỡ đã chi bằng tiền mặt: 8.000.000 đồng.

    3a) Nợ TK 152: 8000 x 121.000 = 968.000.000

    Có TK 411: 968.000.000

    3b) Nợ TK 152: 8000.000

    Có TK 111: 8000.000

    Giá nhập kho = 968.000.000 + 8.000.000 = 976.000.000

    Đơn giá nhập = 976.000.000 / 8000= 122.000/kg

    4/ Ngày 10/9, xuất kho 6.000 kg, một nửa cho sản xuất sản phẩm, một nửa dùng chung cho phân xưởng.

    Nợ TK 621: 360.000.000

    Nợ TK 627: 360.000.000

    Có TK 152: 3000 x 118.000 + 3000 x 122.000 = 720.000.000

    5/ Ngày 30/9, Kiểm kê số lượng vật liệu tồn kho thực tế 4.950 kg, số chênh lệch so với số kế toán chưa có quyết định xử lý.

    Theo sổ sách số lượng cuối ký = 4000+ 3500 + 8000-4000-3500-3000 = 5000kg

    Thực tế: 4.950 kg đang thiếu 50kg chưa có quyết định xử lý

    Nợ TK 1381: 6.100.000

    Có TK 152: 50 x 122.000 = 6.100.000 (Xuất theo đúng FiFO)

    ⇒ Kế toán chi phí sản xuất theo phương pháp kê khai thường xuyên

    ⇒ Học kế toán sản xuất – Trên chứng từ gốc cty bạn, học thật làm thật tới khi làm được việc

    ⇒ Các phương pháp tính giá thành sản xuất

    Các bài viết mới

    Các tin cũ hơn

    --- Bài cũ hơn ---

  • Nguyên Lý Phương Pháp Dumas Là Gì
  • Trac Nghiem Vi Sinh Dhy Duoc Hue
  • Aj Hoge Bất Ngờ Với Phương Pháp Học Tiếng Anh Của Người Việt
  • Xu Hướng Học Tiếng Anh Bằng Phương Pháp Effortless English
  • Học Tiếng Anh Giao Tiếp Hiệu Quả Với Phương Pháp Effortless English
  • Bạn đang đọc nội dung bài viết Cách Tính Giá Xuất Kho Theo Phương Pháp Fifo trên website Cuocthitainang2010.com. Hy vọng một phần nào đó những thông tin mà chúng tôi đã cung cấp là rất hữu ích với bạn. Nếu nội dung bài viết hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100